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DIBAJI 

Tanzania ina rasilimali nyingi za mifugo na uvuvi ambazo 
mchango wake ni mdogo katika uchumi wa taifa. Kwa mwaka 
2018/19 sekta ya mifugo ilichangia asilimia 7.6 na uvuvi 
ulichangia asilimia 1.71 kwenye Pato la Taifa. Miongoni mwa 
sababu za mchango mdogo wa Sekta ya Mifugo na Uvuvi 
katika uchumi wa taifa imechangiwa na uwekezaji mdogo wa 

sekta binafsi katika sekta, uzalishaji mdogo wa viwandani na ukosefu wa mitaji na 
mazingira ya kufanya biashara. 

Tanzania kwa mwaka inatumia takribani Tshs. 100 bilioni kwa ajili ya kuagiza maziwa, 
nyama na samaki kutoka nje ya nchi. Vilevile inatumia kiasi cha shilingi 251 bilioni 
kuagiza bidhaa za ngozi, chakula cha mifugo na samaki ambapo asilimia 95 vinatoka 
nje ya nchi, nyavu za kuvulia samaki asilimia 80 zinatoka nje ya nchi na uzalishaji 
viwandani ni chini ya asilimia 25 ya uwezo wa uzalishaji. Bidhaa hizi zingeweza 
kuzalishwa hapa nchini na kuleta ajira, kuongeza mapato na kukuza uchumi wa nchi. 

Kutokana na changamoto hizi, Wizara ya Mifugo na Uvuvi imeanzishaundaa Dawati la 
Sekta Binafsi lilitakalokuwa kiunganishi/daraja kati ya Wizara na sekta binafsi hapa 
nchini ili kurahisinsha utatuzi wa haraka wa changamoto zinazoikabili sekta binafsi kwa 
kushirikiana na Taasisi, Wakala, Idara mbalimbali za serikali. Pia itaamsha na kuvutia 
uwekezaji katika mashirika ya Serikali kama NARCO na TAFICO na katika sekta ya 
mifugo na uvuvi kwa ujumla. 

Dawati la Sekta Binafsi litawaunganisha wadau na mabenki na Taasisi za fedha, bima, 
watoa dhamana za mikopo, watoa huduma wa maandiko ya biashara ikiwa ni pamoja 
na kuwatembelea na kutembelewa, kutangaza fursa zilizopo, kutengeneza na kutafuta 
na kuwaandaa wawekezaji. 

Muundo wa Dawati utahusisha maafisa wabobezi kwenye masuala ya Uchumi na 
biashara, Uwekezaji, Sekta Binafsi, masuala ya kibenki, mifugo na uvuvi. Dawati hili 
litafanya kazi kwa karibu sana na Sekta Binafsi. 
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Adhma ya Wizara ni kutekeleza kwa ufanisi mipango ya maendeleo ya Taifa, Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 2015-2020 na maagizo ya viongozi 
ya kitaifa. Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015-2020, Ibara ya 25 (a-q) na 27 (a-
p) inaiagiza Serikali kufanya mageuzi katika sekta ya mifugo na uvuvi ili kuongeza 
uzalishaji, thamani na kutafuta masoko ya uhakika. Pia majukumu hayo yameainishwa 
katika Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (Agriculture Sector 
Development Programme – ASDP II), Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu 
ya Pili (Five Year Development Plan II -FYDP II), n.k. 

Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wakati wa kampeni za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 na hata baada ya 
kuchaguliwa aliahidi kufanya mageuzi makubwa katika sekta hizi. Aidha, katika 
mikutano mbalimbali amekuwa akisisitiza Wizara kutumia fursa zilizopo katika kufanya 
mageuzi katika Sekta ya Mifugo.  Rais amekuwa akihoji kwanini tuagize samaki nje ya 
nchi, wakati tuna bahari, maziwa na mito yenye rasilimali nyingi? Kwa nini tuagize viatu 
na nyama kutoka nje wakati tunayo mifugo mingi inayotuzunguka? Maswali haya ya 
Mheshimiwa Rais ni maagizo na maelekezo kwa Wizara. 

Hivyo, Wizara imedhamiria kufufua na kukuza Sekta za Mifugo na Uvuvi kwa 
kushirikiana na Sekta Binafsi kuhakikisha tunaimarisha miundombinu, upatikanaji wa 
pembejeo, malisho, uanzishwaji na uimarishwaji wa viwanda vya uchakataji wa mazao 
ya mifugo na uvuvi, upatikananji wa huduma za ugani na wataalamu mbalimbali 
watakaohudumu katika kila nyaja ya sekta hizi ili kuhakikisha zinafanya vizuri. Kwa 
kufanya hivyo sekta hizi zitatoa ajira kwa Watanzania walio wengi, kuchangia katika 
lishe na kipato na pia kuchangia kwa kiasi kikubwa katika Pato la Taifa. 

 

…………………………………..  

Luhaga Joelson Mpina (Mb)  

WAZIRI WA MIFUGO NA UVUVI  

OKTOBA, 2019  
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1 UTANGULIZI 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi inasimamia sekta kuu mbili za uzalishaji, ikiwemo sekta ya 
mifugo na sekta ya uvuvi. Kulingana na maeneo ya uzalishaji katika sekta hizi mbili 
mkakati unajikita, kwa upande wa mifugo kwenye tasnia za maziwa, nyama, kuku, 
ngozi na chakula cha mifugo na upande wa sekta ya uvuvi ni uvuvi wa majini na ukuzaji 
viumbe maji. Kielelezo Na 1 kinaonyesha maeneo na mazao makuu 7 ya Wizara na 
ndiyo yanajumuishwa katika Mkakati wa Dawati la Sekta Binafsi kwa Mwaka 2019/20. 

 

Kielelezo Na 1 Maeneo ya Utekelezaji wa Mkakati
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2 SEKTA YA MIFUGO 

Tanzania ni nchi ya pili Barani Afrika kwa wingi wa ng’ombe baada ya Ethiopia na zaidi 
ya asilimia 90 ya idadi ya mifugo iliyopo nchini ni ya asili yenye sifa za kuhimili 
magonjwa na kustawi vizuri katika mazingira yaliyopo nchini. Takwimu za mwaka 
2019/20 zinaonyesha kuwa, Tanzania ina ng’ombe 32.2 milioni, mbuzi 20 milioni na 
kondoo 5.5 milioni, kuku wa asili 38.5 milioni, kuku wa kisasa 40.6 milioni, nguruwe 2 
milioni na punda wapatao 636,997. Kaya takriban 4.6 milioni zinajihusisha na ufugaji, 
ikiwa ni asilimia 50 ya kaya zote nchini (National Panel Survey, 2012). Kulingana na 
takwimu hizi raslimali ya mifugo ina mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi, 
kuondoa umasikini na usalama wa chakula na lishe. Pia, mifugo huchangia katika 
uchumi wa kaya vijijini na licha ya ajira, mifugo hutoa lishe bora, kipato kwa matumizi 
ya kila siku na majukumu ya kijamii, mali inayohamishika, akiba, mbolea, kilimo na 
usafirishaji. 

Sekta ya Mifugo imekua na kufikia asilimia 4.9 mwaka 2018 ukilinganisha na ukuaji wa 
asilimia 2.7 mwaka 2006. Aidha, takwimu za mchango wa sekta ya mifugo kwenye Pato 
la Taifa zinaonesha kuongeza kutoka asilimia 5.9 mwaka 2005 kufikia asilimia 7.6 
mwaka 2018. ambapo asilimia 40% huchangiwa na nyama, 30% huchangiwa na 
maziwa na asilimia 30% hutokana na bidhaa zingine za mifugo. Hata hivyo, uchangiaji 
huu katika pato la taifa unaweza kuongezeka iwapo utahusisha uchangiaji wa samadi 
na wanyama kazi.  

Ukuaji huo mdogo unatokana pamoja na changamoto za sekta ni kukua kwa kasi kwa 
sekta nyingine za kiuchumi nchini. Hata hivyo, upo uwezekano wa kuongeza uzalishaji 
na tija katika sekta ya mifugo na kuchangia kwenye pato la Taifa iwapo uwezo wa ardhi 
uliopo wa kuhimili hadi uniti za mifugo milioni 20 utatumika kikamilifu. Aidha, ongezeko 
la idadi ya watu, kuongezeka kwa miji, na kipato kunatarajia kuongeza mahitaji ya 
ndani ya nyama, maziwa na mayai. Kwa kuzingatia eneo la jiografia ya nchi kuna fursa 
kubwa ya usafirishaji, na hivyo kupata fedha za kigeni kutokana na kuuza nje 
mazao/bidhaa za mifugo.  
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Pamoja na ongezeko la uchangiaji katika Pato la Taifa Sekta ya Mifugo imekuwa 
ikipanda ikipainda katika uzalishaji wa mazao yake . Kuanzia mwaka 2005 uzalishaji wa 
nyama uliongezeka kutoka tani 378,500 hadi kufikia tani 690,629 mwaka 2018 
ambapo sehemu kubwa ilitokana na mifugo ya asili. Pia, uzalishaji wa maziwa 
uliongezeka kutoka lita 1.38 bilioni hadi lita 2.7 bilioni kwa mwaka. Vilevile, uzalishaji 
wa mayai uliongezeka kutoka mayai 1.8 bilioni hadi 3.6 bilioni. Katika kipindi hicho, 
ulaji wa nyama kwa mtu kwa mwaka uliongezeka kutoka kilo 11 hadi kilo 15, unywaji 
wa maziwa kutoka lita 39 hadi 47 na ulaji wa mayai kutoka 53 hadi 106 wakati 
viwango vya ulaji vilivyopendekezwa na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa 
Mataifa (FAO, 2011) ni kilo 50 za nyama, lita 200 za maziwa na mayai 300 kwa mtu 
kwa mwaka. 

Dira ya sekta ya mifugo ni kuwa na “sekta ya mifugo ambayo ifikapo mwaka 2025 kwa 
sehemu kubwa itakuwa na ufugaji wa kisasa na endelevu, yenye mifugo bora, yenye 
uzalisahji mzuri, inayoendeshwa kibiashara na yenye kuboresha lishe ya mtanzania, 
kuinua kipato cha mfugaji na Taifa na kuhifadhi mazingira”. 

Ili kufikia malengo haya serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi haina budi kuwekeza 
kwenye maeneo makuu yafuatayo: 

a) Kuboresha mpango wa matumizi bora ya ardhi, maji na nyanda za malisho; 

b) Kuongeza uzalishaji wenye tija na faida; 

c) Kuongeza thamani ya mazao na biashara; na 

d) Kuboresha mazingira ya biashara. 

2.1 Tasnia ya Maziwa 

2.1.1 Uzalishaji wa Maziwa 

Uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka lita milioni 9.5 mwaka 2001/2002 hadi lita 
bilioni 2.7 kwa mwaka 2018/2019 ambapo wastani wa lita milioni 900 ni kutoka kwa 
ng’ombe wa kisasa (⅓) ambao kwa idadi ni ng’ombe 1,294,882 na lita bilioni 1.8 
kutoka ng’ombe wa asili (⅔). Mchango kwa pato la Taifa umefikia asilimia 30 kwa pato 
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ghafi la mifugo (livestock GDP) na asilimia 1.2 ya Pato Ghafi la Taifa (National GDP). 
Kielelezo Na. 2 kinaonesha mtiririko wa uzalishaji wa maziwa kutoka mwaka 2001/2002 
hadi 2018/19. 

 

Kielelezo 2. Mtiririko wa uzalishaji wa maziwa kuanzia 2001/2002 hadi 2018/2019 

Mtiririko unaonesha ongezeko la kiasi cha maziwa kila mwaka ambao unatokana na 
ongezeko la idadi ya ng’ombe wa maziwa, uboreshaji wa mfumo wa ukusanyaji wa 
maziwa, pamoja na Wizara kuendelea kuboresha mashamba ya kuzalisha mifugo ili 
kuongeza uzalishaji na kuboresha kosaafu za ng’ombe wa asili. 

2.1.2 Changamoto na maeneo ya kipaumbele kwenye uzalishaji wa maziwa 

(1) Uzalishaji mdogo wa maziwa unaotokana na idadi ndogo ya ng’ombe wa maziwa, 
kupungua kwa uzalishaji wa maziwa kwa zaidi ya asilimia 37.9 - 60.9 wakati wa 
kiangazi kutokana na uhaba wa malisho na ufugaji wa ng’ombe usio na tija. 

(2) Wafugaji kutofuga kibiashara na upatikanaji wa mikopo na dhamana  

Kwa hiyo, maeneo ya kipaumbele kwenye kuboresha uzalishaji wa maziwa ni: 



4 

(1) Kuongeza idadi ya ng’ombe wa kisasa kwa kujenga uwezo wa wafugaji katika 
kutumia huduma za uhimilishaji kwa ng’ombe wa asili ili kupata kosaafu bora. 

(2) Kuboresha malisho ya asili kwa kuainisha, kupima, kumilikisha maeneo ili 
wafugaji waendeleze nyanda za malisho na kufuga idadi ya ng’ombe kulingana na 
uwezo wa eneo na kutumia mbinu za kuhifadhi malisho na kuongeza matumizi ya 
vyakula vya ziada. 

(3) Kuweka mkakati wa kusindika maziwa mengi ambayo yanazalishwa wakati wa 
masika na kutengeneza bidhaa za muda mrefu kama UHT, maziwa ya unga na jibini. 
Kwa sasa wazalishaji wa UHT ni viwanda 4 (ASAS, AZAM, MilkCom, Tanga Fresh) 
hakuna kiwanda kinachotengeneza maziwa ya unga. 

2.1.3 Ukusanyaji, Usindikaji na Masoko 

Ukusanyaji 

Vituo vya kukusanyia maziwa vilivyoko vinasimamiwa na kuendeshwa na vyama vya 
ushirika vya wafugaji, wasindikaji na wachuuzi au wafanyabiashara ambao hukusanya 
maziwa na kuuza kwenye viwanda au kwa walaji moja kwa moja. Kwa sasa kuna vituo 
184 vya kupoozea na kukusanyia maziwa nchini. Vituo hivi vinakadiriwa kukusanya 
maziwa kiasi cha lita 97,319,306 kwa mwaka. Hii ni sawa na asilimia 55% ya maziwa 
ambayo yanaingia kwenye mfumo wa soko. Takribani asilimia 30% sawa na vituo 55 
ndiyo vyenye vifaa vya kupoza maziwa  

2.1.4 Changamoto na maeneo ya kipaumbele kwenye ukusanyaji maziwa 

(1) uhaba wa maziwa wakati wa kiangazi 

(2) kutokuwa na vikundi vya wafugaji 

(3) uwekezaji mdogo kwenye vifaa vya ukusanyaji 

Usindikaji wa Maziwa 

Viwanda vya maziwa nchini vipo 99 vyenye uwezo kwa jumla kusindika maziwa lita 
862,100 kwa siku ila kwa sasa vinasindika lita 194,335 kwa siku (sawa na asilimia 
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22.5) kati ya hivyo 93 ndiyo vinafanya kazi na 7 havifanyi kazi kama Kiambatisho 1 
kinavyoonesha (Kielelezo Na 3).  

 

Kielelezo Na 3. Hali ya Uchakataji Maziwa kwa mwaka 2018 na 2019 

2.1.5 Changamoto na maeneo ya kipaumbele kwenye usindikaji wa maziwa 

(1) Upatikanaji wa maziwa ya kutosha hasa wakati wa kiangazi 

(2) Gharama kubwa za usindikaji zinazoongezwa na tozo VAT kwenye maziwa na 
bidhaa zake zilizosindikwa kwa kiwango cha asilimia 18%, umeme, maji, usafirishaji, 
vifungashio na vipuri vya mashine za kusindika maziwa. 

(3) Mifumo ya ukusanyaji maziwa  

(4) Viwanda kutokuwa na vituo/vifaa vya kutosha kukusanya maziwa  

(5) Waatalam wa fani ya usindikaji maziwa (milk processing technicians) 

(6) Ushindani mkubwa kutoka kwenye mfumo wa soko lisilo rasmi. 

Masoko 

Kwa takwimu za 2017/18, unywaji wa maziwa kwa mtu kwa mwaka ni 47. Inakisiwa 
kuwa kiwango cha ukuaji wa unywaji wa maziwa kwa mwaka hapa nchini ni 3.2%-
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3.5%. Ongezeko la uzalishaji na usindikaji wa maziwa 2017/2018 kumesababisha 
kuongezeka kwa unywaji wa maziwa hadi lita 47 kwa mtu kwa mwaka.  

Aidha, kuna biashara holela wa maziwa ghafi mitaani yapatayo wastani wa lita 2.03 
bilioni yenye thamani Tshs. 120 bilioni kwa mwaka na zaidi ya asilimi 20 ya maziwa 
yaliyopo sokoni huingia kwa njia za magendo kupitia bandari bubu na mipakani.  

2.1.6 Uingizaji wa Maziwa kutoka nje ya nchi 

Maziwa yanayoingizwa kutoka nje, huingizwa kwa matumizi ya moja kwa moja na 
mengine yanatumika katika viwanda vyetu vya ndani kutengeneza bidhaa mbalimbali 
zinazotokana na maziwa. Bidhaa zinazoingizwa ni maziwa ya unga (53%), UHT (12%), 
jibini (8%), siagi (2%), ice cream (6%) yoghurt (2%) na bidhaa zingine za maziwa 
(3%). 

Uagizaji toka nje kwa mwaka 2018/2019 ni lita milioni 18.62 na kwa miaka 5 iliyopita 
Tanzania ilitumia wastani wa Dola za Kimarekani (US$) milioni 9.92 kuagiza maziwa 
kutoka nje ya nchi. Jedwali Na.1 linaonesha hali ya uingizwaji wa maziwa nchini na 
thamani kuanzia mwaka 2010 hadi mwaka 2018. 

Jedwali Na 1. Hali ya uingizaji wa maziwa kutoka nje ya nchi mwaka 2010 mpaka 2018 

Mwaka LMEs (Lita) Thamani kwa FOB (TZS) 
2010 24,988,557.00  10,552,980,693 
2011 106,139,102.37  53,367,553,062.67 
2012 21,826,747.88  20,436,837,226 
2013 25,352,096.06  11,240,691,501.18 
2014 10,711,171.30 11,483,158,021.90 
2015 10,737,346.53 13,691,805,648.54 
2016 17,113,041.13 23,611,513,124.00 
2017 20,339,896.00 27,844,390.40 
2018 24,644,543.30 30,531,007,871.49 

2.1.7 Mapendekezo  

a) Serikali iimarishe mfumo wa ukusanyaji wa maziwa kutoka kwa wazalishaji 
kutoka katika nyanda zote za uzalishaji; 
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b) Serikali ikuze usindikaji wa maziwa kutoa motisha kwa viwanda vya usindikaji 
maziwa ili vizalishe katika uwezo wake; 

c) Serikali isaidie kupatikana kwa mbali na kosafu bora za ng’ombe wa maziwa ili 
kuongeza tija ya uzalishaji; 

d) Serikali itoe msaada wa kitalaam wa kuzalisha maziwa na matumizi ya teknolojia 
sahihi za uzalishaji maziwa ili kuongeza tija; 

e) Serikali kuangalia kwa kina namna nzuri ya kuingiza maziwa ya unga nchini kwa 
viwanda hasa wakati wa kiangazi kwenye uhaba wa maziwa; na 

f) Sekta binafsi iwekeze kwa uwazi na kushirikiana na serikali katika kutatua 
changamoto na kuhakikisha wanatengeneza bidhaa zenye ubora ili kukidhi 
mahitaji ya soko ndani na nje ya nchi na kuzitangaza . 

2.2  Tasnia ya Nyama Uzalishaji na Usindikaji Nyama 

Nyama nyekundu nchini inachangia asilimia 82 kwenye tasnia ya nyama. Wanyama hai 
wanaouzwa kwa mwaka ni  ng’ombe 2.3 milioni, mbuzi 2 milioni; kondoo 0.4 milioni. 
Uzalishaji wa nyama kwa mwaka 2018/19 ni tani 690,629 huku mahitaji yakiwa ni tani 
1.62 milioni na uchinjani ni asilimia 8-10 kwa mwaka. Ng’ombe wanaochinjwa wana 
uzito wa wastani kilo 100 - 170 kwa ng’ombe (Kielelezo Na 4).  

Viwanda vya nyama vilivyopo ni 32 na vinauwezo wa kuzalisha tani 626,992 za nyama 
kwa mwaka. Ugizaji wa nyama kutoka nje wa wastani wa tani 2,000 kwa mwaka kabla 
ya kuongeza tozo. Aidha, mwaka wa 2018/19 baada ya ongezeko la tozo uagizaji 
ulishuka kufikia tani 516.63. 
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Kielelezo Na 4. Uzalishaji wa Nyama nchini kuanzia mwaka 2009 mpaka 2016 

2.2.1 Changamoto za Kisera na Mapendekezo katika Nyama 

2.2.1.1 Changamoto za Kisera 

Kwa sasa tasnia ya nyama ina changamoto kubwa ya upatikanaji wa ng’ombe bora, 
miundombinu isiyotosha, magonjwa ya mifugo, upatikanaji wa chakula bora cha 
mifugo, muundo wa wafugaji na upatikanaji wa watalaam.  

2.2.1.2 Mpendekezo 

a) Serikali iongeze juhudi za kuhamasisha ufugaji bora wa kibiashara katika mfumo 
wa ranchi na kuboresha malisho; 

b) Serikali kwa kushirikiana na wadau waboreshe kosaafu za mifugo ya asili ili 
kuongeza tija; na 

c) Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi iboreshe huduma za ugani ili kuendeleza 
tasnia ya nyama, kuanzisha vyama vya wazalishaji na wafanyabiashara wa nyama 
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na kuendeleza utambuzi na usajili wa mifugo na kuweka mfumo wa ufuatiliaji kwa 
ajili ya kuzalisha nyama bora na salama.  

2.3 Tasnia ya Kuku 

Wafugaji wa kuku Tanzania ni kaya 3.7 milioni na idadi ya kuku ni 79.1 milioni ambapo 
kuku wa asili ni 38.5 milioni na kuku wa kisasa ni 40.6 milioni. Uzalishaji wa nyama ya 
kuku ni wastani wa tani 78,110 kwa mwaka (Kielelezo Na 5). 

Viwanda vya kusindika nyama ya kuku viko 10 vyenye uwezo wa kusindika kuku 
39,800 kwa siku wakati ulaji wa nyama ya kuku: kilo 2.07 kwa mtu/mwaka na ulaji wa 
mayai ni 106 kwa mtu/mwaka badala ya mayai 300 kama ilivyopendekezwa na FAO. 
Aidha, uzalishaji wa mayai ni 3.6 bilioni kwa mwaka na uzalishaji wa vifaranga ni 50.9 
milioni kwa mwaka. 

Hata hivyo, kumekuwa na uagizaji mkubwa wa nyama ya kuku kutoka mataifa mengine 
ikionyesha kuwa mahitaji ya nyama na mayai ya kuku ni makubwa. Kielelezo Na 5 
kinaonyesha kuwa hali ya mahitaji ya nyama ya kuku nchini kwa mwaka 2018 na 2019 
ni makubwa kuliko miaka ya nyuma. Uzalishaji wa kuku nchini ni mdogo sana 
ukilinganisha na halihalisi ya mahitaji ya kuku. 

 

Kielelezo Na 5. Uzalishaji na Uingizaji wa Nyama ya Kuku  
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2.3.1 Changamoto za Kisera na Mapendekezo kwa Kuku 

2.3.1.1 Changamoto za Kisera  

Uzalishaji wa kuku nchini umekuwa ukikumbwa na magonjwa, upatikanaji na ubora wa 
vyakula, uhaba wa watalaam, tija kwa kuku wa asili, muundo wa vyama vya wafugaji 
na kukosekana kwa kanuni ya kusimamia uzalishaji wa vifaranga vya kuku na uzalishaji. 

2.3.1.2 Mapendekezo 

a) Kufanya tathmini ya mahitaji ya nyama Serikali iimarishe utoaji huduma za 
kitalaam kwa wafugaji wa kuku; 

b) Kukuza teknolojia sahihi za kuzalisha na kufuga kuku; 

c) Kutathmini na kusajiri aina bora za kuku wa kienyeji; na  

d) Kukuza uwekezaji katika uzalishaji, usindikaji na masoko ya tasnia ya kuku 
nchini. 

2.4 Tasnia ya Ngozi  

Tanzania ni nchi ya 14 kwa uzalishaji wa ngozi Afrika na asilimia 70 ya ngozi 
zinazozalishwa huuzwa ghafi nje ya nchi. Mwenendo wa soko la ngozi kama 
inavyoonyesha katika Kielelezo Na 64 nikuwa usafirishaji wa ngozi ghafi ya ng’ombe 
kwenda nje ni mkubwa sana ikilinganishwa na ngozi iliyosindikwa kwa kiwango cha kati 
(wet blue). Uuzaji wa ngozi ghafi nje ya nchi umeongezeka kwa asilimia 80 kati ya 
mwaka 2016/17 na mwaka 2018/19 na kuongeza mapato kwa asilimia 127.  

Kwa sasa kuna viwanda 9 vya kuchakata ngozi, 7 vinachakata ngozi hadi hatua ya wet 
blue na 2 vinachakata hadi hatua ya mwisho (finished leather).  

Idadi ya ngozi zinazoingia viwandani kwa ajili ya kusindikwa ni ndogo ambapo takwimu 
za mwaka 2017/18 zinaonyesha vipande 261,523 vya ngozi za ng’ombe na 1,705,428 
vya ngozi za mbuzi/kondoo ndivyo vilizosindikwa. Hii inamaanisha kuwa jumla ya ngozi 
ghafi za ng’ombe 503,877 na za mbuzi/kondoo 2,410,090 ndizo ziliingia viwandani. 
Hata hivyo, mwaka 2017/18, vipande vya ngozi zilizosindikwa hadi kufikia hatua ya wet 
blue vimepungua kutoka vipande vya ngozi za ng’ombe 1,215,030 vyenye thamani ya 
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Tshs. 34.7 bilioni mwaka 2016/17 hadi vipande 292,394 vyenye thamani ya Tshs. 
3.255 bilioni.  

Tathmini inaonyesha pamoja na kwamba kumekuwa na ongezeko la mapato kutokana 
na mauzo yaliyoongezeka ya ngozi ghafi lakini ni kiasi kidogo sana ukilinganisha na 
fedha tunayoipoteza kama tungeweza kusindika ngozi yetu kufikia hatua ya wet blue na 
finished leather kwa kuangalia thamani ya wet blue katika Kielelezo Na 6. 

Kwa upande wa bidhaa za ngozi, jumla ya jozi za viatu zinazotengenezwa nchini ni 1.2 
milioni wakati mahitaji ni jozi 54 milioni kwa mwaka. Tanzania huagiza wastani wa jozi 
50 milioni. Aidha, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Ofisi ya Takwimu ya Taifa 
(NBS) pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) zinaonesha Tanzania inatumia 
wastani wa Dola za Kimarekani 51,216,732 kuagiza bidhaa za ngozi kama viatu, 
mikanda, mabegi, pochi na majaketi. 

 

Kielelezo Na 6. Uzalishaji wa Ngozi na Thamani kwa Mwaka 2018 na 2019 
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2.4.1 Changamoto za Kisera na Mapendekezo kwa Ngozi 

2.4.1.1 Changamoto za Kisera 

Umuhimu wa ngozi kama mazao ya kibiashara haijaakisi mahitaji ya wafugaji na 
imesababisha kuduma kwa tasnia ya ngozi. Ubora wa ngozi haukidhi mahitaji ya soko la 
ndani na nje kwa sababu ya ufugaji na usimamizi wa mifugo usio bora kama upigaji 
chapa mbovu, kutokudhibiti wadudu wa ngozi (kupe) na magonjwa yanayoenezwa na 
kupe, uchunaji mbovu, kuhifadhi na kuchakata. 

2.4.1.2 Mapendekezo 

a) Serikali isimamie upigaji chapa sahihi, uchinjaji, uchunaji, uhifadhi na utunzaji wa 
ngozi; 

b) Serikali ikuze biashara ya ngozi kulingana madaraja na kukuza taarifa za masoko 
na huduma; na  

c) Serikali ianzishe na kukuza ubora na ijenge mazingira ya kuwekeza katika 
uchakataji wa ngozi. 

2.5 Vyakula vya Mifugo 

Chakula cha mifugo ni kiambata muhimu cha uzalishaji wa mifugo kikichangia asilimia 
75 ya gharama za uzalishaji. Ubora wa chakula cha samaki unaleta tija katika uzalishaji 
na kuongeza mapato kwa mfugaji. Kwa sasa asilimia 90 ya vyakula vya mifugo 
vinavyozalishwa katika viwanda nchini ni kwa ajili ya kuku. Aidha, viwanda viko 94 na 
uzalishaji uko chini ya asilimia 50 ya uwezo wa viwanda. Kuongezeka kwa mahitaji ya 
mazao ya mifugo kama maziwa, nyama na mayai kunachochea wakulima kutumia 
vyakula vya mifugo vya viwandani. 

2.5.1 Changamoto za Kisera na Mapendekezo  

2.5.1.1 Changamoto za Kisera 

Uzalishaji wa chakula cha mifugo viwandani umekuwa na changamoto za ubora wa 
chakula, upatikanaji wa malighafi ya kutengeneza chakula kwa msimu, upatikanaji wa 
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mikopo, utalaam wa kutengeneza vyakula vya mifugo, gharama za utengenezaji na 
kutokuwepo kwa vyama imara vya watengeneza vyakula. 

2.5.1.2 Mapendekezo 

a) Serikali ihamasishe kilimo cha mazao yanayofaa katika utengenezaji wa vyakula 
vya mifugo vya viwandani na kukuza ujenzi wa viwanda vya kusaga mazao ya 
kutengeneza chakula; 

b) Serikali idhibiti ubora wa vyakula vya mifugo vinavyotengenezwa nchini na 
vinavyoingizwa na ikuze na kusaidia kuunda vyama vya wazalishaji; 

c) Serikali ikuze utoaji wa huduma za kitalaam kwa viambata vya vyakula (food 
additives) ili viweze kuzalishwa ndani ya nchi; 

d) Serikali kuweka taratibu za kisera na sheria wezeshi ili kukizi vigezo vya 
kimataifa;  

e) Uwazi wa virutubisho vinavyotengeneza chakula cha mifugo na samaki ni 
muhimu katika kuhakikisha usalama na haki za Wanyama na samaki kwa 
wafugaji; na 

f) Serikali isisitize uwekaji lebo kwenye vyakula vya mifugo kwa ajili ya ufuatiliaji, 
kutambua msindikaji, virutubisho vilivyowekwa na muda wa kuharibika ili kukidhi 
mahitaji ya soko. 
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3 SEKTA YA UVUVI 

Mwaka 2018 kiasi cha samaki kilichopo katika maji yetu kinakadiriwa kuwa tani 
2,803,000 (sawa na kilo 2.8 bilioni) (Kielelezo Na 7). Aidha, Tanzania ina ufukwe wa 
Bahari ya Hindi wenye urefu wa kilomita 1,424 ambapo kilomita 854 (asilimia 60) 
zinafaa kwa ufugaji wa samaki. Pia, Ziwa Victoria lina ufukwe wa kilomita 3,450 
ambapo kilomita 2,587 (asilimia 75) zinafaa kwa ufugaji wa samaki kwenye vizimba. 
Idadi ya mabwawa ya samaki imeongezeka kutoka 24,302 mwaka 2017/18 hadi 
26,445. Aidha, kumekuwa na ongezeko la teknolojia za kukuza samaki wengi kwenye 
ujazo mdogo, hususan vizimba vilivyofikia 408 na ufugaji wa kutumia maji kidogo 
yanayozunguka na kusafishwa (RAS). 

 

Kielelezo Na 7. Kiasi cha Samaki katika Maji ya Uvuvi Tanzania 

Sekta ya Uvuvi imeajiri jumla ya wavuvi 202,053 na wakuzaji viumbe maji 26,474 
walishiriki moja kwa moja kwenye shughuli za sekta. Zaidi ya Watanzania 4.5 milioni 
wanajishughulisha na kazi za uvuvi ikiwemo kuunda na kutengeneza boti, kushona 
nyavu na ukuzaji viumbe maji. Nguvu hii ya uvuvi iliwezesha kuvunwa kwa tani 
389,459.40 za samaki zenye thamani ya Tshs. 1.83 trilioni. Pia, mazao ya ukuzaji 
viumbe maji yalifikia jumla ya tani 18,073.6. 
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Pamoja na rasimali za Sekta ya Uvuvi, baado mchango wake kiuchumi ni mdogo wa 
kwa jamii na taifa kwa ujumla. Sekta ya Uvuvi inachangia asilimia 1.71 katika Pato la 
Taifa na imekua kwa asilimia 9.2 mwaka 2019 ikilinganishwa na asilimia 2.7 ya mwaka 
2018. Sekta ya uvuvi inaajiri wavuvi na wafugaji samaki wapatao 202,053 wanaoshiriki 
moja kwa moja kwenye shughuli za uvuvi (NBS, 2018). Aidha, ulaji wa samaki kwa sasa 
katika nchi yetu kwa mtu kwa mwaka ni kilo 8.2 ikilinganishwa na kilo 20.3 
zinazopendekezwa na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO, 2018), 
hali hii inaonesha bado kuna uhitaji mkubwa wa kitoweo aina ya samaki. 

3.1 Mahitaji ya Samaki Nchini 

Mahitaji ya samaki nchini yanaonyesha kuwa makubwa yakilinganisha na idadi ya watu. 
Kwa mwaka wa fedha 2018/19, jumla ya tani 389,459 (Kielelezo Na 8). Hadi kufikia 
mwezi Machi 2019, tani 38,114.72 za mazao ya uvuvi na samaki hai wa mapambo 
46,098 wenye thamani ya Tshs. 491.15 bilioni waliuzwa nje ya nchi. Tani 36,670.93 
ambazo ni sawa na asilimia 96.21 zilitoka Ziwa Victoria. Sehemu kubwa ya mchango 
huu inatokana na biashara ya samaki aina ya sangara na mazao yake (tani 28,975.08 
zenye thamani ya Tshs. 346.56 bilioni) ambayo ni sawa na asilimia 76.02 ya mauzo 
yote. Aidha, tani 1.14 milioni zenye thamani ya Tshs. 14.98 bilioni kutoka Ukanda wa 
Bahari ya Hindi ziliuzwa nje ya nchi. Pia, mauzo ya samaki na mazao yake kutoka 
maziwa ya Tanganyika, Nyasa, na Rukwa ambayo yaliuzwa nje ya nchi ni kiasi cha tani 
284.44 zenye thamani ya Tshs. 2.15 bilioni ambapo ni sawa na asilimia 1 ya mauzo 
yote. 

Kwa mwaka 2019 hadi kufikia mwezi Machi mwaka 2019, jumla ya tani 7,760.12 tu za 
samaki zenye thamani ya Tshs. 15.34 bilioni zimeingizwa nchini ikilinganishwa na tani 
23,806.11 zenye thamani ya Tshs. 56.12 bilioni ziliingizwa nchini katika kipindi kama 
hiki mwaka 2018 ikiwa ni pungufu kwa asilimia 67.4.  

Tathmini ya mahitaji halisi ya samaki nchini hayajafanyika ingawa kumekuwepo 
nadharia kuwa mahitaji yetu ni kati ya tani 700,000 mpaka 800,000 kwa mwaka. 
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Kielelezo Na 8. Hali ya Mahitaji, Uvunaji na Uingizaji wa Samaki 

3.1.1 Mahitaji ya Samaki katika Viwanda 

Mahitaji ya samaki katika viwanda vya kuchakata samaki hasa sangara yanakadiriwa 
kuwa tani 35 hadi 175 kwa siku ikiwa ni sawa na tani 12,600 hadi 63,000 kwa 
mwaka katika viwanda 8 vinavyofanyakazi katika Kanda ya Ziwa Victoria. Uzalishaji kwa 
sasa katika viwanda hivi ni tani 10 kati ya tani 45 kwa siku (tani 3,600 hadi 16,200 
kwa mwaka) kwa wastani wa tani 30 kila siku (Kielelezo Na 9). Kwa kuangalia kiasi 
cha samaki aina ya sangara tu wanaozalishwa Ziwa Victoria ni tani 36,670.93 kwa 
mwaka sawa na wastani wa tani 4,000 kwa mwezi. 

Viwanda vya Kanda ya Pwani hasa mikoa ya Dar es Salaam na Tanga ni sita (6) 
vinavyohitaji kati ya tani 10 hadi 15 kwa siku na kwa sasa vikizalisha kati ya tani 2 hadi 
3 kwa siku. Mazao ya uvuvi yanayozalishwa kwa Kanda ya Pwani ni pamoja na kaa hai, 
dagaa, kambakochi hai, ngisi, pweza, kambamiti na kambamiti wanaofugwa. Mazao 
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haya ya uvuvi kwa ujumla yanajulikana kuwa “mazao ya thamani kubwa” na 
yanasafirishwa kwenda soko la nje. Hata hivyo, mchango wake katika sekta ya uvuvi 
umekuwa chini kwa sababu ya teknolojia inayotumika kuvua ambayo haikidhi mahitaji 
ya viwanda vingi. 

 

Kielelezo Na 9. Usindikaji wa Samaki katika Viwanda 

3.1.2 Uvuvi katika Bahari Kuu 

Katika Ukanda wa Maalum wa Uchumi wa Bahari (EEZ) kuna fursa nyingi za uwekezaji 
ambazo zinaweza kufanywa Mashirika na Taasisi za Serikali au kwa kushirikiana na 
sekata binafsi. Miongoni mwa fursa ni kujenga Bandari ya Uvuvi, kujenga miundombinu 
ya utuzaji wa samaki, kuchakata samaki na kutengeneza chambo za kuvutia samaki 
(FADs).  

Samaki wanaopatikana katika EEZ ni jodari na samaki aina ya jodari wakiwemo 
yellowfin tuna, bigeye tuna, albacore, skipjack, marlin na swordfish (Kielelezo Na 10). 
Kuanzia mwaka 2010 mpaka 2017 jumla ya tani 66,686.90 za samaki zilivuliwa kwa 
wastani wa tani 8,335.86 kwa mwaka na uvuvi mkubwa ukiwa ni wa jodari aina ya 
skipjack (Kielelezo Na 11). Watanzania wengi hawajakuwa na uwezo wa kuvua 
samaki katika EEZ yetu na hivyo kusababisha vyombo ya uvuvi vya nje kufanya kazi 
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hizo. Kuanzia mwaka 2018, hakuna meli iliyokata leseni ya Uvuvi wa EEZ ya Tanzania 
kwa sababu ya mabadiliko ya Kanuni za Uvuvi wa EEZ.  

 

Kielelezo Na 10. Kiasi na Samaki aina Jodari wanaovuliwa EEZ 

Uhusiano wa idadi ya meli zilizopata leseni ya kuvua na kiwango cha uvuvi 
kilichofanyika kwa wakati huo kinaonyesha kuwa kiwango cha samaki katika EEZ ya 
Tanzania inaweza kuwa kubwa (Kielelezo Na 11).  

 

Kielelezo Na 11. Uzalishaji wa Samaki katika EEZ kwa Mwaka 2009 mpaka 2018 
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Uvuvi wa Bahari Kuu unatakiwa kuandaliwa kwa Mpango wa Taifa wa Uvuvvi wa Bahari 
Kuu hasa ukilenga uvuvi wa samaki aina ya jodari ili kuongeza upatikanaji wa samaki na 
Sekta ya Uvuvi kuchangia katika Pato la Taifa. Aidha, serikali ikuze soko la samaki 
wanaopatikana katika Bahari Kuu, kuendeleza watalaam wa ndani wa uvuvi wa Bahari 
Kuu, kuweka sera ya kupakuwa samaki katika ardhi ya Tanzania na kuangalia 
uwezekano wa kupunguza ushuru na kodi katika Mafuta ya meli za uvuvi. 

3.1.3 Biashara na Tozo za Samaki Ziwa Victoria 

Ziwa Victoria linamilikiwa na nchi za Tanzania, Uganda na Kenya. Tanzania ina eneo la 
kilomita za mraba 35,088 sawa na asilimia 51 ya ziwa lote, Uganda kilomita za mraba 
29,584 (43%) na Kenya kilomita za mraba 4,128 (6%). Uzalishaji wa samaki 
umeonyesha kuwa mkubwa kwa Uganda kwa kuwa na viwanda vya kuchakata samaki 
zaidi ya 20, Tanzania viwanda 8 na Kenya viwanda 5. Wakati ujenzi wa viwanda 
umekuwa ukiongezeka katika nchi za Uganda na Kenya, Tanzania viwanda vya 
kuchakata samaki vimekuwa vikipungua kwa Tanzania.  

Mlinganyo wa kisera zimekuwa zikiwapa Kenya na Uganda faida za kuwekeza zaidi ya 
Tanzania. Jedwali Na 2 linaoneysha tozo za mrahaba wa mazao ya uvuvi kutoka ziwa 
Victoria kwa nchi zote tatu. Kwa ujumla sera za Tanzania zinaongeza faida kwa Uganda 
na Kenya katika kutumia rasilimali za uvuvi wa Ziwa Victoria. Kutokana na Kenya na 
Uganda kuwa wapinzani wetu kibiashara kwa mazao haya yanayozalishwa kwa viwango 
vya ubora unaolingana au kukaribiana sana wenzetu wanakuwa na faida za uwekezaji 
kwa vile tunauza mazao katika soko moja. 

Kwenye suala la usafirishaji wa mazao yetu kwenda sokoni (Ulaya) kwa mazao fresh pia 
tunalazimika kutumia viwanja vya ndege vilivyo katika nchi zao, (Entebbe na Nairobi) 
hili nalo linatakiwa kuangaliwa vizuri kwanini ndege za mizigo zilizokuwa zikitua Mwanza 
sasa hazitui tena. Inahitajika uchunguzi kutembelea mamlaka za huko ilikujua ukweli wa 
takwim hizi na kuendelea na mipango ya kupambana nao katika zama hizi za Tanzania 
ya Viwanda. 
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Jedwali Na 2. Mlinganyo wa Tozo za Mrahaba kwa Tanzania, Uganda na Kenya 

Mazao ya Samaki 

Viwango vya Tozo kwa Kilo 
Tanzania Uganda Kenya 

US $ TZS US$ TZS US$ TZS 
Fillets 0.24 552.00  0.05  115.04  0.015  34.51  
H&G 0.5 1,150  0.05  115.04  0.015  34.51  
Fish maws (dried)  7,500.00  0.20  460.16  0.015  34.51  
Fish Maws (Fresh/Frozen)  5,000.00  0.20  460.16  0.015  34.51  
Fish heads 0.02  46.02  0.05  115.04  0.015  34.51  
Fish Frames 0.02  46.02  0.05  115.04  0.015  34.51  
Fish skin 1.00  2,300.79  0.05  115.04  0.015  34.51  
Furu 0.16  368.13  0.05  115.04  0.015  34.51  
Dagaa (Lake Victoria) 0.16  368.13  0.05  115.04  0.015  34.51  

Aidha, tozo za Halmashauri za Wilaya zinazozunguka Ziwa Victoria zimepandishwa hadi 
shilingi 200 kwa kilo ya samaki. Matokeo yake gharama za uwekezaji zimepanda sana 
kwa Tanzania ikilinganishwa na nchi za jirani. Wauzaji wa dagaa pia wamekumbwa na 
hali hiyo kwani tozo za Halmashauri zimefikia shilingi 4,000 kwa gunia la kilo 50. 

Vile vile, kumekuwa na ongezeko la ushuru wa kupeleka mazao ya uvuvi wa samaki 
kwa mazao yanayotoka Tanzania ikilinganishwa na mataifa yanayotuzunguka. Mfano 
gharama za kusafrisha mnofu wa sangara nje ya nchi zimeongezeka kutoka dola za 
Marekani 60 mpaka dola 1,000 kwa wazawa na kutoka dola 504 mpaka 2,500 kwa 
wageni. Wakati huohuo ushuru wa kusafirisha. 

3.2 Changamoto za Kisera na Mapendekezo kwa Uvuvi 

3.2.1 Changamoto za Kisera  

Usimamizi wa rasilimali za uvuvi unafifishwa na upatikanaji mdogo wa rasilimali watu na 
fedha, kudorora kwa biashara ya sangara, teknolojia za uvuvi na taarifa za uwepo wa 
rasilimali, uvuvi haramu, uhusika mdogo wa jamii katika kusimamia uvuvi, matumizi na 
utegemezi mkubwa wa rasilimali za uvuvi kwa jamii na taifa. 
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3.2.2 Mapendekezo 

a) Serikali ishirikishe wadau wa uvuvi kuunda na kutekeleza mfumo wa kupata 
taarifa za usimamizi wa rasilimali za uvuvi na kufanya tathmini ya upatikanaji wa 
samaki; 

b) Kutafuta mlinganyo wa biashara katika Kanda ya Ziwa na Mataifa ya Kenya na 
Uganda ili kuwa na ulali wa kibiashara kwa wawekezaji; 

c) Serikali ikuze mfumo wa ushirikiano na usimamizi unaozingatia ikolojia na 
mazingira na kuunda mfumo wa ulinzi na usimamizi uvuvi imara ili kuzuia 
uvunjifu wa sheria katika sekta; na  

d) Serikali iunde mamlaka itakayohusika na utunzaji na kulinda rasilimali za uvuvi 
katika maji ya bahari na maziwa. 

3.3 Ufugaji wa Samaki 

3.3.1 Ufugaji wa Samaki katika Mabwawa 

Takwimu zinaonyesha kuwa kuna mabwawa 26,000 yenye wastani wa mita za maraba 
200 na kuzalisha takribani tani 500 za tilapia na kambale. Katika mwaka 2018/19, 
uzalishaji wa viumbe maji umefikia tani 18,081.6 ikilinganishwa na tani 16,129.6 za 
mwaka 2017/18 (Kielelezo Na 12). Uzalishaji huu ni pamoja na kambamiti 
wanaofugwa. Taarifa za msingi na tathmini ya uzalishaji wa samaki katika mabwawa 
hazijafanyiwa kazi. Kuna uwezekano mkubwa kuwa idadi ya mabwawa au idadi ya 
vifaranga vinavyozalishwa au kuingizwa nchini vinatakiwa vitumike kupata makisio 
sahihi ya kiwango cha uzalishaji wa samaki nchini. Kupatikana kwa orodha ya taifa ya 
mabwawa na wazalishaji wa samaki na mbegu za samaki itasaidia kuongeza tija katika 
kusimamia tasnia ya uvuvi. 
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Kielelezo Na 12: Mtawanyiko wa Mfumo na Mazao ya Ukuzaji Viumbe Maji 

3.3.2 Ufugaji wa Samaki katika Vizimba  

Wizara inaendelea kuhamasisha uwekezaji na matumizi ya teknolojia stahiki katika 
kuzalisha viumbe maji. Miongoni mwa teknolojia hizo ni matumizi ya vizimba (Fish cage) 
ambapo hadi sasa jumla ya vizimba 408 vimewekwa: Ziwa Victoria (346); Ziwa 
Tanganyika (9); na malambo (53). Katika miaka tofauti idadi ya vizimba imekuwa 
ikiongezeka kwa kasi hasa katika Ziwa Victoria. Makadiriao ya uzalishaji ni tani 1,000 
kwa mwaka. Kwa mujibu wa tafiti mbalimbali na tathmini ya tija ya uzalishaji samaki 
katika vizimba ni mkubwa sana ikilinganishwa na kiwango cha uzalishaji hapa nchini. 
Takwimu za uzalishaji, ufuatiliaji na kanuni zinazosimamia maendeleo ya vizimba haziko 
wazi kwa wawekezaji. 

Idadi ya vifaranga vya samaki wanaoweza kuwekwa katika vizimba vya 346 vya Ziwa 
Victoria ni zaidi ya 8,756,580 kwa mwaka. Kwa tija ya uzalishaji katika vizimba, taifa 
linauwezo wa kuzalisha zaidi ya tani 4,000 kutoka Ziwa Victoria pekee kwa mwaka. 
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Hata hivyo, chakula cha samaki kitatakiwa kupatikana kwa wakati na kwa bei nafuu ili 
kupunguza gharama za uzalishaji wa samaki. 

3.3.3 Uzalishaji wa Vifaranga vya Samaki 

Kwa sasa uzalishaji wa vifaranga vya samaki upo chini sana kulinganisha na mahitaji 
kama Kielelezo Na 13 kinavyoonyesha. Vifaranga vinanyohitajika katika soko ni vya 
tilapia na Kambale ikilinganisha na kambamiti, ingawa uzalishaji wa vifaranga vya 
kambamiti umekuwa mkubwa. Makisio ya mahitaji ya vifaranga vya tilapia na Kambale 
vimekadiriwa kuwa 50 milioni. Kwa sasa taifa halina uwezo wa kuzalisha zaidi ya 
mahitaji ya vifaranga 11 milioni katika vituo vya serikali na binafsi. Kwa mabwawa 
yapatayo 26,000 yenye jumla ya eneo la mraba 5,200,000 kwa wastani wa viranga 5 
mpaka 10, kutahitaji viranga kati 15,600,000 mpaka 52,000,000 kwa awamu ya 
uzalishaji. 

Mahitaji ya vifaranga katika vizimba 408 inakadiriwa kuwa zaidi ya 7,000,000 kwa 
mwaka. Hata hivyo, samaki wengi wanaozalishwa katika vizimba vya vya Ziwa Victoria 
wanaingizwa kutoka nchi jirani, hasa Uganda na Kenya. 

Kwa jumla uwezo wa Tanzania kuzalisha viranga vya tilapia na Kambale unakadiriwa 
kuwa 11 milioni tu kwa mwaka. Hii kufanya mahitaji kwa sasa kuwa kati ya vifaranga 
30 milioni na 82 milioni katika mabwawa na 7,000,000 katika vizimba kwa mwaka, 
ikiwa ni wastani wa vifaranga 39 milioni kwa mwaka. 
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Kielelezo Na 13. Uzalishaji wa Vifaranga vya Tilapia na Kambale 

3.4 Changamoto za Kisera na Mapendekezo ya Ukuzaji Viumbe Maji 

3.4.1 Changamoto za Kisera  

Maendeleo ya tasnia ya ukuzaji viumbe maji ina changamoto za upatikanaji wa mbegu 
na vyakula bora vya samaki, gharama za kuingiza nchini vifaa vinavyotumika katika 
ukuzaji viumbe maji, uhaba wa watalaam wa ukuzaji viumbe maji, kukosa sheria na 
kanuni ya kusimamia tasnia, kukosekana kwa mfumo wa upatikanaji vibali na maeneo 
ya uwekezaji wa vizimba. 

3.4.2 Mapendekezo 

a) Serikali ikuze na kusimamia sekta binafsi kuzalisha vifaranga na chakula bora cha 
samaki; 

b) Serikali itoe kodi, Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na Ushuru wa kuagiza nje 
vifaa vya ukuzaji viumbe maji; 

c) Serikali kuendeleza Maeneo Maalum ya Kiuchumi (Special Economic Zones) 
katika maji na ardhini; 
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d) Kuondoa ushuru wa kusafirisha mazao ya ukuzaji viumbe maji ili kuweza 
kushindana na uvuvi wa asili kwa sababu ya gharama kubwa ya uzalishaji. 

4 UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA DAWATI MPAKA OKTOBA 2019 

4.1 Kutambua Taarifa za Wawekezaji na Wadhibiti 

Dawati limetembelea/kukutana na wadau zaidi ya 213 wa Mifugo na Uvuvi na kutoa 
ushauri wa kitaalam, vikiwemo viwanda vya kusindika samaki, nyama, ngozi, maziwa 
pamoja na wafugaji wa samaki katika vizimba na mabwawa. Pia kufanya kazi kwa 
karibu na Taasisi za Ukaguzi/udhibiti (TFDA, TBS, TRA, TIC,). Lengo kukuu ikiwa ni 
uhamasishaji wa uwekezaji na kuweka mazingira bora. 

 

Wataalamu wa Dawati la Sekta binafsi wakijadili changamoto na fursa za sekta za mifugo na uvuvi (picha 
ya kushoto ni wavuvi kanda ya ziwa na kulia kiwanda cha Ngozi cha Ace Morogoro) 

4.2 Kujenga Mazingira ya Uwekezaji  

4.2.1 Mashirikiano katika Utendaji 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia Dawati la Sekta Binafsi limesaini Hati ya Makubaliano 
na Taasisi ya Dalberg tarehe 27/8/2019 na utekelezaji wa makubaliano hayo umeanza. 
Kulingana na mkataba huo, Dalberg wataleta watalaam kuongeza nguvu katika Dawati 
ili kuimarisha kazi za Dawati katika utafiti, maendeleo ya biashara na kutambua 
changamoto zinazokwamisha ufanisi, ukuzaji biashara na kuongeza uwekezaji katika 
Sekta za Mifugo na Uvuvi.   Ushirikiano huu umeanza kwa kufanya tathmini ya 
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mnyororo wa maziwa nchini ambao umeshirikisha Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Bodi ya 
Maziwa, NBS na Dalberg akiwa mfadhili. 

Taasisi ya Agricultural Non-State Actors Forum (ANSAF) imewasilisha Hati ya 
Makubaliano (MoU) Wizarani kwa ajili ya taratibu za utiaji saini. Makubaliano haya 
yanalenga kushirikiana katika utekelezaji wa shughuli za Dawati ikiwa ni pamoja na 
makongamano, warsha na mikutano ya sekta ya mifugo na uvuvi. 

Aidha, Dawati limetembelea Benki ya CRDB, NMB, TADB, NBS, PASS, AGRICOM, NIC na 
TPB kwaajili ya kushirikiana katika kuwapatia mikopo wadau wa sekta ya mifugo na 
uvuvi. Taasisi hizi ili kurahisisha mawasiliano zimeteua Maafisa kushughulikia na 
kuratibu mawasiliano toka kwa Dawati. 

4.2.2 Mikopo ya Uwekezaji na Dhamana 

Kwa muda mrefu sekta ya mifugo na uvuvi imekuwa ikipata asilimia chini ya mbili ya 
mikopo ya sekta ya Kilimo (TADB, 2018). Hivyo, Dawati kutoka kuanzishwa limejitahidi 
kuunganisha wadau na Taasisi za kifedha ikiwa na kutangaza fursa zilizopo katika 
mabenki. Dawati linashirikiana na Benki za TADB, CRDB, NMB, NBC na TpB. TADB; 
katika kipindi cha January - Oktoba 2019 jumla ya mikopo ya mifugo na uvuvi ni sh. Bil. 
92 ipo kwenye hatua mbalimbali. Mikopo iliyotolewa na kupitishwa (Aproved and 
disbursed) ni sh. Bil 25.4. Mikopo mingi inasubiri maamuzi ya bodi ambayo iliisha muda 
wake June 2019. TPB; uzinduzi wa Wavuvi account kwa ajili ya mikopo na bima 
umefanyika. Taratibu/Guidelines za kupata mkopo kwa kutumia accout zinaadnaliwa na 
zitawasilishwa. TPB na NIC wanashirikiana katika kukamilisha bima za wavuvi 
(Technical Committee) ina kaa kwa ajili ya Sera na Premium. CRDB, NMB na NBC; 
maandalizi ya muundo/taarifa za wafugaji na wavuvi yanaendelea. Barua ya maombi ya 
kazi hii yako kitengo cha Tehama. 

Dawati pia linashirikiana na Taasisi ya PASS kwa ajili ya kudhamini wadau wanaoomba 
mikopo wasio na dhamana inayokubalika kisheria. 
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4.2.3 Uwekezaji wa NARCO, TAFICO, TALIRI na TVLA 

Dawati limeshiriki katika kuratibu na kupitia Maandiko ya Biashara (Business Plans) ya 
TVLA, NARCO, TAFICO na TALIRI ili kuweza kuwasilishwa katika Benki za Uwekezaji na 
Biashara. Maandiko ya Biashara ya NARCO na TALIRI yamewasilishwa Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo (TADB). Aidha, Andiko la TAFICO liko katika hatua za mwisho za 
ukamilishaji baada ya Mtalaam Mwelekezi kupatiwa vipengele vya masahihisho na 
Wizara.  

4.2.4 Kutatua Changamoto na Migogoro ya Kimaamuzi 

a) Kiwanda cha AZAM 

Dawati la Sekta Binafsi limeshiriki katika kutoa suluhisho la kusitisha uzalishaji wa 
maziwa baada ya serikali kuongeza tozo ya maziwa yanayotoka nje kutoka Tshs 
250/-hadi Tshs. 2,000/- kwa lita. Wizara iliunda timu ya kutoa ushauri ambayo 
ilihusisha Bodi ya Maziwa (TDB) na Dawati na baada ya kuwasilisha mapendekezo 
serikali iliridhia kwa AZAM kutozwa Tshs. 2,000/ kwa kilo ya maziwa ya unga 
wanayosindika ambayo inazalisha lita 8 za maziwa ya maji hivyo kufanya tozo ya 
Tshs. 250/= kwa lita badala ya Tshs. 2,000/=ambayo walikuwa wanatozwa kabla ya 
kufunga kiwanda. Kiwanda kilifunguliwa na kinaendelea kushirikiana na Wizara katika 
kuongeza usindikaji wa maziwa kutumia maziwa ghafi kutoka kwa wafugaji wa Mikoa 
ya Dar es Salaam na Pwani ili kupunguza matumizi ya maziwa ya unga. 

b) Aquasol Limited 

Dawati lilihusika katika kupata suluhisho la TADB kutumia Hati ya Kimila ya Ardhi ya 
Aquasol kwa kukutana na Kamishna wa Ardhi Kanda ya Ziwa pamoja na kamishna wa 
Ardhi kwa ajili ya upatikanaji wa hati hiyo. Wizara ya ardhi iliandikia TADB kwa 
ufafanuzi kuwa Hati ya Kimila ina hadhi sawa na hati nyingine.  

c) Viwanda vya Samaki vya Kanda ya Ziwa 

Dawati lilishiriki katika mazungumzo ya kutafuta muafaka wa Kibali cha Mionzi 
kinachotolewa Tume ya Mionzi Tanzania (TAEC) kwa Samaki wanaosafirishwa kutoka 
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katika viwanda vya samaki vya Kanda ya Ziwa kwenda nje ya nchi. Wasafirishaji 
walikuwa wanalazimika kupeleka sampuli za samaki Arusha kwa ajili ya kupima na 
kupatiwa kibali cha kusafirisha kila mzigo wa samaki nje ya nchi. Upimaji wa Mionzi 
nchini uko kisheria lakini haufanyiki katika nchi za Uganda na Kenya zinazovua samaki 
pia katika Ziwa Victoria na husafirisha katika soko moja na Tanzania. Aidha, upimaji 
huu haufanywi kwa samaki wanaoingizwa nchini. Dawati liliwasilisha lalamiko hili kwa 
Wizara na kikao kiliandaliwa kwa Taasisi husika. Kufuatana na kikao hiki TAEC 
wamefungua ofisi Kanda ya Ziwa kwa ajili ya kupima sampuli za samaki. Timu ndogo 
ya ufuatiliaji iliundwa kwa ajili ya kuandaa MoU na Wizara kukubaliana juu ya ukubwa 
wa sampuli na muda wa upimaji. 

4.3 Udhibiti wa Bidhaa kutoka Nje kwa Kuongeza Uzalishaji wa Ndani 

4.3.1 Chakula cha Mifugo 

Ili kupunguza gharama za uagizaji wa vyakula samaki na uzalishaji na kuendelea 
kutumia malighafi za ndani, Dawati limekubaliana na Marenga Millers (Kilimanjaro) na 
Tan Feeds (Mororgoro) kuanza kuzalisha chakula cha mifugo na samaki. Viwanda vyote 
viwili viliwasilisha mikakati yao, Dawati lilitoa ushauri na mapendekezo. Marenga Millers 
ameingia makubaliano na Chama cha Ushirika cha Tanga (TDCU) na vikundi 
vinavyozalisha maziwa kwa ajili ya kiwanda cha AZAM Zanzibar. Vyakula 
vilivyosambazwa vimeonyesha kuongezeka kwa uzalishaji wa maziwa kwa zaidi ya 
asilimia 50. 

Baada ya majadiliano ya kupunguza gharama ya vyakula vya mifugo na samaki, 
kampuni ya nje inayoiletea Marenga Millers chakula imekubali kufungua kituo kikubwa 
cha usambazaji Tanzania itakayosaidia kuleta punguzo la bei na kukuza sekta. Aidha, 
mazungumzo yamefanyika na Mwekezaji wa Kiwanda cha Vyakula vya Mifugo 
kinachotarajiwa kujengwa katika Wilaya ya Mkuranga. Uongozi wa Wilaya umeahidi 
kumpatia Mwekezaji eneo kwa ajili ya uwekezaji wa kiwanda hicho. 
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4.3.2 Uvuvi katika EEZ 

Dawati la Sekta Binafsi limekuwa likishiriki kutafuta wawekezaji wa Ukanda wa Kiuchumi 
wa Bahari (EEZ) katika Bahari. Kwa sasa, Dawati limefanya mazungumzo na wawekezaji 
wa Mbweni JKT wenye meli mbili zenye urefu wa mita 24 na 22 zilizotaifishwa na 
serikali baada ya kukamatwa zikisafirisha madawa ya kulevya katika Bahari ya Hindi. 
Meli kubwa ina uwezo wa kubeba tani 40 za samaki na ndogo tani 20. Dawati 
limetembelea na kujionea meli hizo. Wizara kupitia Dawati iliandika barua baada ya 
kikao cha majadiliano na Wizarani iliyopendekeza Wizara ya Ulinzi iandike barua Wizara 
ya Fedha na Mipango kuomba fedha za matengenezo wa Meli na kundeshea mradi kwa 
kuambatisha andiko la mradi. 

Aidha, Dawati la Sekta Binafsi limefanya mazungumzo na Mheshiwa Rostam Aziz 
ambaye ameonyesha nia ya kufanya uvuvi wa EEZ kwa kushirikiana na wawekezaji 
kutoka nje ya nchi. Kwa sasa anaandaa andiko ili kupata tathmini ya mradi. 

4.3.3 Tathmini ya Zao la Ngozi 

Dawati lilifanya tathmini ya kina na kutoa ushauri wa uchakataji wa Ngozi na sera za 
tozo za usafirishaji kwa kufuatilia nyaraka (documents) za TRA na zinazohusiana na 
usafirishaji wa ngozi kwa mwaka 2017/18 kwa ajili ya kusaidia kutoa maamuzi sahihi ya 
kuendeleza sekta ya ngozi. Taarifa iliandaliwa na kuwasilishwa Wizarani. 

4.3.4 Makubaliano ya Viwanda vya Kimkakati vya Maziwa 

Dawati kwa kushirikiana na Idara ya Sera na Mipango ya Mifugo ilaandaa Mpango wa 
Utekelezaji (Operational Plan) wa viwanda vya maziwa. Aidha, Dawati limewezesha 
Wizara kuingia katika Makubaliano (MoU) na Viwanda Vinne vya kimkakati 
vinavyosindika maziwa yanayokaa muda mrefu bila kuharibika (Ultra Heat Treatment – 
UHT) ambavyo ni ASAS LTD, Tanga Fresh Ltd, MilkCom Ltd na AZAM Dairy Products. 
Lengo ni kuongeza usindikaji wa Maziwa kutoka lita 154,100 hadi lita 284,500 kwa 
siku, sawa na ongezeko la lita 130,500 kwa viwanda vyote kufikia Desemba 2019. 
AZAM. 
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4.4 Vijarida vya Mnyororo wa Thamani 

Dawati kwa kushirikiana ASPIRES limeweza kuandaa vijarida vya mnyororo wa thamani 
kwa mazao ya nyama, maziwa, ukuzaji viumbe maji, uvuvi, chakula cha mifugo, na 
kuku. Vijarida vimepelekwa kwa mchapishaji kwa kuratibiwa na ASPIRES na taarifa 
zitawasilishwa Dawati na uongozi wa Wizara. Taarifa hizi zinatarajiwa kuwekwa kwenye 
tablet kwa ajili ya matumizi ya viongozi wa Wizara. 

Aidha, Dawati limeshirikiana na Shirika la Dalberg na Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB) 
kufanya tathmini ya bei ya maziwa nchini kutokana na agizo la Mhe. Luhaga Joelson 
Mpina (Mb), Waziri wa Mifugo na Uvuvi pamoja na Katibu Mkuu Mifugo. Hadidu za 
rejea na dodoso ziliandaliwa na kufanya ukusanyaji wa maoni katika Mkoa ya Iringa, 
Mbeya, Kilimanjaro, Arusha na Tanga. Dodoso hizo zililenga viwanda, wachakataji 
maziwa wadogo na wazalishaji. Baada ya kukamilika kwa uchambuzi wa dodoso, taarifa 
ya bei ya maziwa itatolewa kwa Wizara. 

4.5 Kuitangaza Sekta ya Mifugo na Uvuvi 

Dawati la Sekta Binafsi limekuwa likishiriki katika kazi mbalimbali za Wizara na Sekta 
Binafsi. Dawati limeshiriki katika maonesho ya Saba Saba ya mwaka 2019 katika 
Uwanja wa Mwalimu Nyerere, Dar es Salaam na Nane Nane 2019 katika Viwanja vya 
Nyakabindi Mkoani Simiyu na Viwanja vya Zuguni Mkoani Dodoma. Katika maonyesho 
yote Dawati limekuwa likikutana na wawekezaji na kushiriki katika kutoa mada za 
maendeleo. Dawati limekuwa likiandaa vipeperushi, mabango, fulana na kofia. 
Vipeperushi vimekuwa vikigawiwa na kugawiwa wadau wanaotembelea maonesho na 
ofisi ya Dawati.  

Aidha, Dawati limekuwa likishiriki kutoa mada za uwekezaji na fursa za sekta ya mifugo 
na uvuvi vyombo katika vya habari kama redio, TV na mitandao ya kijamii. Dawati 
limejitangaza kupitia vipindi vinavyorushwa na kupitia vipindi vinavyoandaliwa na 
Kitengo cha Habari cha Wizara na Kipindi cha ASDP II kilichoandaliwa na Wizara ya 
Kilimo. Jumla ya vipindi sita (6) vimeandaliwa kwa mwaka 2018/19 katika vyombo vya 
habari. 
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Vile vile, Dawati limekuwa likitoka katika Makala mbalimbali za magazeti ya serikali na 
binafsi kama Habari Leo, Mwananchi na Daily News ambayo yamekuwa yakitoa taarifa 
za Dawati na kueleza namna linavyofanyakazi na wadau wa sekta. 

4.6 Mambo Mtambuka 

4.6.1 Wadau Waliohudumiwa na Dawati 

Dawati limekuwa likiwaunganisha na kuwashauri Wawekezaji na Benki/taasisi za fedha 
kwenye sekta ya Mifugo na Uvuvi. Dawati limeweza kutembelea/kukutana na wadau 
213 wa Mifugo na Uvuvi na kutoa ushauri wa kitaalam, vikiwemo viwanda vya 
kusindika samaki, nyama, ngozi, maziwa pamoja na wafugaji wa samaki katika vizimba 
na mabwawa. Mikoa iliyotembelewa ni Dodoma, Mwanza, Simiyu, Geita, Kagera, Mara, 
Arusha, Kilimanjaro, Morogoro, Pwani, Lindi na Mtwara.  

 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Mh. Prof Elisante Ole Gabriel akikagua Ngozi kwenye 
mojawapo ya magala alipotembelea wadau wa sekta. 

Wizara imeendelea kuongeza ushirikiano na Sekta Binafsi na wadau mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na wadau wa maendeleo kama DALBERG, ANSAF, ASPIRE, WB, TADB, TPB 
Bank, NMB, CRDB, NIC, NSSF, PASS, TPSF na SAGCOT. 

4.6.2 Vyama vya Ushirika vya Wavuvi 

Dawati limekuwa likifanya kazi na Idara za Wizara na Maafisa Ushirika wa Mikoa na 
Wilaya ili kufanya ushirika wa wafugaji na wavuvi. Ufunguzi wa Dawati liliratibu zoezi la 
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ufunguzi wa “Mvuvi Account” katika Benki ya TPB kwa Chama Kikuu cha Ushirika wa 
Wavuvi Tanzania (CHAKUWATA) ili kusaidia wadau wa uvuvi kuweka akiba ya fedha na 
kupata mikopo. Aidha kupitia Dawati vyama vya Wadau wa Uvuvi vya Kikumba Itale, 
Igombe na Kasera vimeundwa. Naibu Waziri wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi alizindua 
Akaunti hii tarehe 23/09/2019 huko Igombe, Ilemela, Mwanza. 

 

Naibu waziri wa Mifugo na Uvuvi Mh. Abdallah Ulega akionyesha mfano wa kadi ya Mvuvi katika Hafla 
iliyofanyika katika mwalo wa Igombe tarehe 23/09/2019 

Aidha, Wizara kupitia Dawati la Sekta Binafsi inaendelea kuunganisha vyama vya 
Ushirika 86 vya Wavuvi na taasisi za kifedha ili waweze kupata mikopo. Pia, Dawati 
limeendelea kuhamasisha na kuwezesha uanzishaji wa vyama vitatu vya Ushirika vya 
Wavuvi vya Kikumba Itale katika Wilaya ya Chato, Igombe katika Wilaya Ilemela na 
Kasera cha Tanga Mjini kwa Kanda ya Pwani. 

Chama cha Kikumba Itale-Chato Geita kilizinduliwa rasmi tarehe 11/05/2019 na Mhe. 
Abdallah Ulega, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi na kutoa mchango wa Wizara wa 
Tshs. 5 milioni Kama mtaji. Pia, Chama cha Ushirika cha Igombe – Ilemela Mwanza 
kilisajiliwa Wizara imechangia Tshs. 5 milioni kama mtaji. Uanzishwaji wa vyama vya 
ushirika wa wavuvi umeongeza hamasa ya kuanzishwa kwa vyama vya wavuvi. Kwa 
sasa, kuna vyama zaidi ya 8 vilivyosajiliwa na vimewasilisha maombi ya kuunganishwa 
na benki ili kupata mikopo. 
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Waziri wa mifugo na uvuvi Mh. Joelson Mpina akionyesha hati ya usajili wa chama cha ushirika 
wa Igombe kwenye uzinduzi kanda ya Ziwa. (Oktoba, 2019) 

4.6.3 Vyama vya Ushirika vya Wafugaji 

TADB imeidhinisha mkopo kwa TDCU jumla ya Tshs. 237,970,000/= kwa vyama vya 
CHAWAMU na UWAMWA kwa ajili ya ng’ombe bora 76 na ujenzi wa mabanda bora 25 
ambao umekuwa ukitolewa kwa awamu kulingana na upatikanaji wa ng’ombe. 

Wafugaji wa Ushirika wa Wafugaji Mwangoi (UWAMWA)- Mlalo, Lushoto mkopo wao ni 
jumla ya Tshs. 88,250,000/= kwa ajili ya ng’ombe 25 kwa bei ya kila moja Tsh. 
1,970,000/=, jumla Tsh. 49,250,000/= na ujenzi wa mabanda 13 bora kwa Tshs. 
3,000,000/= kila moja, jumla Tsh. 39,000,000/= Dawati limewatembelea baada ya 
kupokea ng’ombe hao 25, ng’ombe wote wana mimba za miezi mitatu hadi saba na 
wanatarajia kutoa lita za maziwa kati ya 15 na 20 kwa siku kulingana. Hata hivyo, 
taarifa za ubora na uzalishaji wa maziwa zitapatikana baada ya ng’ombe hao kuzaa na 
kuanza kukamuliwa na hii itategemea kwa asilimia kubwa matunzo watakayopatiwa 
ng’ombe hao ikiwa ni pamoja na malisho na huduma za afya. 

Chama cha Wafugaji Muheza (CHAWAMU) mkopo wao ni jumla ya Tshs. 
149,720,000/= kwa ajili ya ng’ombe 51 kwa bei ya kila moja Tsh. 1,970,000/=, 
jumla Tsh. 100,470,000/= na ujenzi wa mabanda 12 bora kwa Tshs. 3,481,000/= 
kila moja, jumla Tsh. 41,772,000/=. Ng’ombe 25 wameshapokelewa bado ng’ombe 
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26. Ng’ombe wote hawa kwa vyama vyote viwili wamepetikana kutoka kwa wafugaji 
wa Wilaya ya Rungwe.  

 

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega akiwasikiliza kwa makini baadhi ya 
wanachama wa Chama Kikuu cha Ushirika wa Ng’ombe wa Maziwa Mkoa wa Tanga (TDCU). 
Pembeni ya Naibu Waziri ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga Bw. Martine Shigella (21.10.2019) 

 

MCHANGANUO WA MAOMBI YA MKOPO TADB KATI YA JAN HADI OKT 2019 

 

Kiasi cha mikopo kilichotolewa ni kidogo ukilinganisha na maombi yote yaliyoombwa ya 
Zaidi ya TSh. Bilioni 92. 
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4.6.4 Bima na Mifuko ya Jamii 

Dawati kwa kuona umuhimu wa wadau wa mifugo na uvuvi kuwa na Bima lilitembelea 
na kufanya kikao na Menejimenti ya Shirika la Bima la Taifa (NIC) kujadili aina za bima 
zinazofaa kwa wavuvi na wafugaji ambazo ni Bima za Maisha; Bima ya Flex kwa ajili ya 
kinga na akiba; Bima ya Super Life Provider; Bima ya Marine Insurance  kwa ajili ya 
zana za uvuvi ikiwa ni pamoja na boti/meli zenye injini na nyavu; Group Person 
Accident Product ambayo inamlinda mteja popote masaa 24 na Bima ya mikopo (Credit 
Insurance) ambapo kuna makubaliano na Benki ya TPB kwa ajili ya kufidia mkopo 
iwapo mteja atapata matatizo. Aidha, kwa upande wa Bima ya mifugo timu ya 
watalaamu inafanyia kazi ikiwa ni pamoja na kuandaa risk strategy. Dawati linaratibu 
kikao cha Wizara na NIC kuelezea menejimenti ya Wizara fursa zilizopo za Bima na 
kupanga kwa pamoja namna bora ya kuwahamasisha wadau kuwa na Bima. 

Kwa upande wa Mifuko ya Jamii, Dawati limewasiliana na NSSF ambao wameanza zoezi 
la kusajili wavuvi kujiunga na mfuko kwa ajili ya kujiwekea akiba ya uzeeni au pale 
mvuvi au mfugaji anapata matatizo na kushindwa kuendelea na shughuli za uvuvi au 
ufugaji. 

5 MUUNDO NA MAJUKUMU YA DAWATI LA SEKTA BINAFSI  

Dawati la Sekta Binafsi linaundwa na watalaam kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi na 
sekta binafsi. Utekelezaji wa majukumu ya Dawati yatategmea kutembelewa na wadau 
au wawekezaji, kutembelea wawekezaji na kufanya tathmini ya mwenendo wa sekta za 
uzalishaji kutokana na taarifa mbalimbali za wizara na mashirika ya serikali. 

Ukizingatia changamoto, fursa na vipaumbele vya Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa 
mwaka (2019/20), Dawati la Sekta Binafsi linafuatilia na kuainisha changamoto na fursa 
mbalimbali katika Sekta Binafsi ili kuongeza uwekezaji wenye tija na uchangiaji kwenye 
Pato la Taifa. Dawati la Sekta Binafsi litakuwa na mchango mkubwa katika kufikia 
adhma ya serikali ya Awamu ya Tano na katika kuelekea uchumi wa viwanda". Hivyo, 
lengo la dawati hili ni kuweka daraja baina ya sekta binafsi na kutoa suluhisho la 
changamoto zinazoikabili Sekta binafsi katika biashara ya uwekezaji katika Sekta ya 
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Mifugo na Uvuvi. Dawati hili litatangaza fursa za Sekta ya Mifugo na Uvuvi na 
kutengeneza wawekezaji na kuwatafuta wanaoendelea na uwekezaji.  Hivyo, majukumu 
ya Dawati yatakuwa pamoja na yafuatayo: - 

a) Kupitia Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the Business Environment 
kwa ajili ya kufanya mapitio ya sheria na kuainisha maeneo yanayohitaji 
mabadiliko ya kisheria kwenye sekta ya mifugo na uvuvi na kuandaa mpango 
kazi wa utekelezaji;  

b) Kufanya uchambuzi wa kimkakati wa mnyororo wa thamani kwa ajili ya kusaidia 
upatikanaji wa ushahidi wa mabadiliko ya sera na utekelezaji wa ASDP-II;  

c) Kuafuatilia kwa karibu uwekezaji wa SEKTA BINAFSI kwenye Sekta ya Mifugo na 
Uvuvi ikiwa ni pamoja kujua changamoto na fursa zilizopo ili kuweka mazingira 
mazuri ya biashara, kisha kuandaa mpango wa utekelezaji;  

d) Kushirikiana na Kitengo cha utafiti na ushauri wa masoko (Marketing Intelligent 
Unit-MIU) kutathmini muelekeo wa bei za masoko ya ndani na nje za mazao ya 
Mifugo na Uvuvi na kutoa ushauri kwa ajili ya maboresho ya Sera; na  

e) Shughuli za kila siku za dawati. 

6 CHIMBUKO NA VIPAUMBELE VYA UTEKELEZAJI 

6.1 Chimbuko la Mkakati 

Chimbuko la Mkakati wa Dawati kwa Mwaka 2019/20 linatokana na: - 

a) Kutekeleza ahadi ya Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wakati wa kampeni za uchaguzi za mwaka 
2015 na hata baada ya kuchaguliwa ameahidi kufanya mageuzi makubwa katika 
sekta ya Mifugo na Uvuvi.  

b) Kutekeleza IIlani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 2015-
2020, Ibara ya 25 (a – q) kwa upande wa Mifugo na Ibara ya 27 (a-p) kwa 
upande wa uvuvi.  
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c) Kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili (Five Year 
Development Plan II - FYDP II), 2016-2021; na 

d) Kutekeleza Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (Agriculture 
Sector Development Programme – ASDP II), Sera ya Mifugo (2006) na Sera ya 
Uvuvi (2015). 

6.2 Vipaumbele vya Utekelezaji Mkakati 

1. Kushirikiana na Sekta Binafsi katika mnyororo mzima wa thamani katika kuibua 
changamoto na fursa zilizopo kwenye Sekta za Mifugo na Uvuvi; 

2. Kujenga mazingira mazuri ya uwekezaji katika Sekta za Mifugo na Uvuvi ikiwa na 
pamoja na kuwatambua wathibiti na uhusika wao katika uwekezaji kwenye sekta 
hizi; 

3. Udhibiti wa bidhaa kutoka nje kwa kuongeza uzalishaji kwenye viwanda; 

4. Uandaaji wa Vijarida vya Mnyororo wa Thamani kwa madhumuni ya kusaidia 
uelewa wa waandaaji wa sera na pia kuhamasisha wawekezaji; 

5. Kuisadia Sekta Binafsi katika kutatua mambo ya kisera, kanuni na kisheria 
yanayokwamisha uwekezaji na uendeshwaji wa biashara katika Sekta za Mifugo 
na Uvuvi; 

6. Kuhakikisha uwekezaji zaidi kwa kuitangaza Sekta ya Mifugo na Uvuvi; 

7. Kuhamasisha upatikanaji wa mitaji na bima kupitia taasisi mbali mbali za kifedha 
kwa kupitia watu binafsi, vyama vya ushirika na makampuni; 

8. Kufanya tathmini na ufuatiliaji (Monitoring and Evaluation) wa kazi mbalimbali 
kuendana na mpango mkakati huu. 
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7 MPANGO KAZI WA KAZI ZA DAWATI LA SEKTA BINAFSI 2019/20 

Utekelezaji wa Mkakati wa Dawati la Sekta Binafsi utaongozwa na mpango kazi ufuatao: 

NO MALENGO Kazi Mahsusi za Utekelezaji Viashiria 
1 Upatikanaji wa 

mikopo kwa 
wafugaji na 
wavuvi  

Kuhamasisha vyama vya ushirika na 
kuviunganisha na taasisi za fedha kwa 
ajili ya mikopo 

Idadi ya vyama vya 
ushirika vitakavyopata 
mikopo 

Kuhamasisha taasisi za wizara, wafugaji 
na wavuvi kwa ajili ya kufanya shughuli 
zao kibiashara ikiwa ni pamoja na 
kuwaunganisha na taasisi za kifedha 

Taasisi za uvuvi kuanza 
kujiendesha kibiashara 
na kupata mikopo 

Kutoa ushauri wa kitaalamu wa 
upatikanaji wa mikopo/lease financing, 
maandiko ya biashara, taasisi za dhamana 
kama PASS na Bima 

Idadi ya maandiko ya 
uvuvi na zana za 
uzalishaji na dhamana 
za ukopaji 

Kufuatilia hali ya mikopo ya wafugaji na 
wavuvi kwenye taasisi za fedha 

Vikwazo vya mikopo 
kupatikana kwa muda 

2 Kufanya tafiti, 
kutangaza 
fursa na 
kutatua 
changamoto za 
uwekezaji 

Kushirikiana na sekta binafsi kufanya tafiti 
za minyororo ya thamani ili kubaini fursa 
na maeneo ya uwekezaji 

Idadi ya tafiti za minyoro 
ya mazao ya kisekta 
zilizofanyika 

Kushirikiana na sekta binafsi, kutembelea 
biashara zilizopo kwa kuainisha 
changamoto (business development) na 
kuhamasisha uwekezaji mpya (Business 
promotion) 

Idadi ya biashara na 
wawekezaji waliosaidiwa 

3 Kuitangaza 
sekta ya 
mifugo na 
uvuvi 

Kushiriki warsha, makongamano, 
maonesho, mikutano, vipeperushi, 
mabango, na kutangaza fursa kupitia 
vyombo vya habari kama magazeti, TV, 
radio na mitandao ya kijamii 

Idadi ya matangazo, 
vipeperushi na mikutano 
ya kutangaza fursa  

4 Kufanya 
tathmini na 
ufuatiliaji 
(Monitoring 
and 
Evaluation) 

Kuandaa viashiria vya tathmini na 
ufuatiliaji 

Aina ya viashiria vya 
tathmini na ufuatiliaji 

Kufanya tathmini na ufuatiliaji kuendana 
na logical frame work 

Logical frame work 
kutumika katika kufanya 
tahmini na ufuatiliaji 

Kuandaa mikutano ya wadau katika 
Dawati ili kutathmini utekelezaji wa 
mkakati 

Idadi ya mikutano ya 
wadau 

5 Utekelezaji wa 
maagizo ya 
Wizara 

Kuandaa taarifa za utekelezaji wa 
majukumu/maagizo ya Wizara 

Idadi ya maagizo 
yaliyotekelezwa 
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